TP.HCM: 0909608102 - 0918864586 --- VP. Hà Nội: 0968293366

HÌnh thức xử lý kỷ luật sa thải được người sử dụng lao động áp dụng trong những trường hợp nào?

Ngày đăng: 28/04/2017   |   Lượt xem: 359

HÌnh thức xử lý kỷ luật sa thải được người sử dụng lao động áp dụng trong những trường hợp nào?

Hình thức xử lý kỷ luật sa thải được người sử dụng lao động áp dụng trong những trường hợp sau đây: Người lao động có hành vi trộm cắp, tham ô, đánh bạc, cố ý gây thương tích, sử dụng ma tuý trong phạm vi nơi làm việc, tiết lộ bí mật kinh doanh, bí mật công nghệ...
Hỏi:Tôi làm việc tại 1 công ty vân tải vào tháng 9/2008 và được ký Hợp đồng không xác định thời hạn. Đến tháng 2/2016 tôi bị chấm dứt quan hệ lao động bằng hình thức sa thải với lý do tôi đã nghỉ việc không có lý do quá 6 ngày liên tiếp/tháng của năm 2016. Đề nghị Luật sư tư vấn, lý do đưa ra như vậy của công ty có đúng không? (Hoàng Nam - Ninh Bình)
 
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 08 38111020
Tổ tư vấn pháp luật lao động Công ty Nam Việt Luật - trả lời:
Theo Điều 126, Bộ luật Lao động năm 2012 quy định: áp dụng hình thức xử lý kỷ luật sa thải.
"Hình thức xử lý kỷ luật sa thải được người sử dụng lao động áp dụng trong những trường hợp sau đây:
1. Người lao động có hành vi trộm cắp, tham ô, đánh bạc, cố ý gây thương tích, sử dụng ma tuý trong phạm vi nơi làm việc, tiết lộ bí mật kinh doanh, bí mật công nghệ, xâm phạm quyền sở hữu trí tuệ của người sử dụng lao động, có hành vi gây thiệt hại nghiêm trọng hoặc đe doạ gây thiệt hại đặc biệt nghiêm trọng về tài sản, lợi ích của người sử dụng lao động;
2. Người lao động bị xử lý kỷ luật kéo dài thời hạn nâng lương mà tái phạm trong thời gian chưa xoá kỷ luật hoặc bị xử lý kỷ luật cách chức mà tái phạm.
Tái phạm là trường hợp người lao động lặp lại hành vi vi phạm đã bị xử lý kỷ luật mà chưa được xóa kỷ luật theo quy định tại Điều 127 của Bộ luật này;
3. Người lao động tự ý bỏ việc 05 ngày cộng dồn trong 01 tháng hoặc 20 ngày cộng dồn trong 01 năm mà không có lý do chính đáng.
Các trường hợp được coi là có lý do chính đáng bao gồm: thiên tai, hoả hoạn, bản thân, thân nhân bị ốm có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền và các trường hợp khác được quy định trong nội quy lao động."
Như vậy, do bạn đã tự ý bỏ việc 06 ngày liền tiếp cộng dồn trong 01 tháng mà không có lý do chính đáng nên theo Khoản 3, Điều 126 Bộ luật Lao động 2012 bạn bị áp dụng hình thức xử lý kỉ luật sa thải là đúng theo quy định của Pháp luật.

 

Đăng ký tư vấn thành lập công ty online, Đăng ký thay đổi giấy phép, Đăng ký sở hữu trí tuệ, dịch vụ khác...Liên Hệ: 08 38111020 - 0909608102

Hãy nhập đầy đủ thông tin để nhận được tư vấn tốt nhất


GIẢM 20% KHI ĐĂNG KÝ ONLINE
BẢNG GIÁ DỊCH VỤ
LIÊN HỆ TƯ VẤN NGAY

CN Quận 12 - CÔNG TY CP TVPT NAM VIỆT LUẬT
- Đ/C: 48/46D Nguyễn Ảnh Thủ, P. Tân Chánh Hiệp, Q. 12, TP.HCM
- Tel:  08 38111020 (10 line)
- Mobile:  0909608102 - 0918864586 - 0909671651 (trong nước) - 01282222229 (nước ngoài)
- Email: lienhe@namvietluat.com.vn

CN Hóc Môn - CÔNG TY CP TVPT NAM VIỆT LUẬT
- Đ/C: 65/2P (mặt tiền) Thới Tam Thôn 17, Ấp Đông, X.Thới Tam Thôn, Hóc Môn,TP.HCM
- Tel:  08 38111020 (10 line)
- Mobile:  0909608102 - 0918864586 - 0909671651(trong nước) - 01282222229 (nước ngoài)
- Email: lienhe@namvietluat.com.vn

VP tại Hà Nội:
- Đ/c: 126 Phố Chùa Láng, P. Láng Thượng, Q. Đống Đa, Hà Nội
- Tel:  (04) 37332666
Mobile: 0968293366
- Email: congtyvietluathanoi@gmail.com