Miền Nam: 19006164 - 0909608102 / Hà Nội: 0968293366

Tư vấn pháp luật nhà đất

Câu hỏi của bạn đọc Nam Việt Luật có nội dung:
Gia đình tôi có mảnh đất diện tích 250m2, trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì 250m2 đất đó đều là đất ở. Thực tế, gia đình tôi chỉ sử dụng 100m2 đất để xây nhà, còn lại là khuôn viên và trồng rau. Cho hỏi, khi nộp tiền sử dụng đất thì tôi phải nộp đối với đất ở là 250 hay 100m2. Mong luật sư tư vấn giúp. Xin cảm ơn.
Quy định về nộp tiền sử dụng đất
hoangmai37@…
Bộ phận tư vấn pháp luật trả lời:
Theo quy định tại Điều 3 Nghị định 45/2014/NĐ-CP về quy định thu Tiền sử dụng đất thì người sử dụng đất được Nhà nước giao đất, chuyển mục đích sử dụng đất và công nhận quyền sử dụng đất thì phải nộp Tiền sử dụng đất và được xác định trên các căn cứ như diện tích đất được giao, được chuyển mục đích sử dụng, được công nhận quyền sử dụng đất; mục đích sử dụng đất; giá đất tính thu Tiền sử dụng đất.
Trường hợp gia đình Bạn đã có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì không thuộc đối tượng phải nộp Tiền sử dụng đất.

Từ khóa liên quan:

  • Tư vấn pháp luật nhà đất
    5 (100%) 1 vote

Bài viết liên quan

Đăng ký tư vấn thành lập công ty online, Đăng ký thay đổi giấy phép, Đăng ký sở hữu trí tuệ, dịch vụ khác...Liên Hệ: 19006164 - 0909608102 - Email: info@namvietluat.vn





0909608102
BẢNG GIÁ
LIÊN HỆ

Hồ Chí Minh

Công Ty Nam Việt Luật
Trụ sở: 491/1 Trường Chinh, Phường 14, Q. Tân Bình, TP.HCM
Chi nhánh Q12: 48/46D Nguyễn Ảnh Thủ, P. Tân Chánh Hiệp, Quận 12, TP.HCM
Chi nhánh Hóc Môn: 65/2P Thới Tam Thôn 17, Ấp Đông, X.Thới Tam Thôn, Hóc Môn,TP.HCM
Tổng đài: 19006164
ĐT bàn: 028-730-00555
Mobile: 090-960-8102
Mobile 2: 078-222-2229
Email: info@namvietluat.vn

Hà Nội

VP Việt Luật Hà Nội
Trụ sở: Số 8 ngõ 22 Đỗ Quang (trên đường Trần Duy Hưng), Cầu Giấy, Hà Nội
Tổng đài: 024-373-32666
ĐT bàn: 096-829-3366
Email: congtyvietluathanoi@gmail.com