Miền Nam: 19006164 - 0909608102 / Hà Nội: 0968293366

Chuyển lợi nhuận về nước của dự án đầu tư ra nước ngoài

Chuyển lợi nhuận về nước

Bất ký nhà đầu tư nào khi đầu tư hoạt động kinh doanh cũng vì mục đích lợi nhuận. Với các dự án đầu tư trong nước thì lợi nhuận từ dự án vẫn ở trong nước nhưng khi dự án đầu tư ở nước ngoài thì lợi nhuận phát sinh nằm ở nước tiếp nhận đầu tư. Cho nên nhà nước quy định các dự án đầu tư ở nước ngoài phải chuyển lợi nhuận về nước.

Vậy việc chuyển lợi nhuận về nước từ dự án đầu tư ở nước ngoài được thực hiện khi nào ? Thời hạn chuyển lợi nhuận về nước là trong bao lâu ? Trường hợp nào nhà đầu tư có thể không cần chuyển lợi nhuận về nước ?

Quy định về việc chuyển lợi nhuận về nước

Theo Luật đầu tư 2014 quy định ở Điều 65 như sau;

Điều 65. Chuyển lợi nhuận về nước

1. Trừ trường hợp sử dụng lợi nhuận để đầu tư ở nước ngoài theo quy định tại Điều 66 của Luật này, trong thời hạn 06 tháng kể từ ngày có báo cáo quyết toán thuế hoặc văn bản có giá trị pháp lý tương đương theo quy định của pháp luật nước tiếp nhận đầu tư, nhà đầu tư phải chuyển toàn bộ lợi nhuận thu được và các khoản thu nhập khác từ đầu tư ở nước ngoài về Việt Nam.

2. Trong thời hạn quy định tại khoản 1 Điều này mà chưa chuyển lợi nhuận và các khoản thu nhập khác về Việt Nam, nhà đầu tư phải có văn bản báo cáo Bộ Kế hoạch và Đầu tư và Ngân hàng Nhà nước Việt Nam. Thời hạn chuyển lợi nhuận về nước được gia hạn không quá hai lần, mỗi lần không quá 06 tháng và phải được Bộ Kế hoạch và Đầu tư chấp thuận bằng văn bản.

dau-tu-ra-nuoc-ngoai-2

Như vậy

Nhà đầu tư phải chuyển lợi nhuận về nước toàn bộ trong thời gian 06 tháng kể tư ngày có báo cáo quyết toán thuế hoặc văn bản có giá trị pháp lý tương đương quy định ở nước tiếp nhận đầu tư.

Trường hợp nhà đầu tư dùng lợi nhuận theo quy định ở Điều 66 Luật đầu tư 2014 để tái đầu tư vào dự án ở nước ngoài, đầu tư một dự án khác ở nước ngoài thì có thể không cần chuyển lợi nhuận về nước.

Nếu trường hợp không chuyển lợi nhuận về nước đúng hạn, nhà đầu tư có thể báo cáo bằng văn bản cho Bộ Kế hoạch và Đầu tư và Ngân hàng Nhà nước Việt Nam. Nhà đầu tư có thể gia hạn chuyển lợi nhuận về nước không quá hai lần, mỗi lần không quá 6 tháng.

Từ khóa liên quan:

  • Chuyển lợi nhuận về nước của dự án đầu tư ra nước ngoài
    Đánh giá

Bài viết liên quan

Đăng ký tư vấn thành lập công ty online, Đăng ký thay đổi giấy phép, Đăng ký sở hữu trí tuệ, dịch vụ khác...Liên Hệ: 19006164 - 0909608102 - Email: info@namvietluat.vn





0909608102
BẢNG GIÁ
LIÊN HỆ

Hồ Chí Minh

Công Ty Nam Việt Luật
Trụ sở: 491/1 Trường Chinh, Phường 14, Q. Tân Bình, TP.HCM
Chi nhánh Q12: 48/46D Nguyễn Ảnh Thủ, P. Tân Chánh Hiệp, Quận 12, TP.HCM
Chi nhánh Hóc Môn: 65/2P Thới Tam Thôn 17, Ấp Đông, X.Thới Tam Thôn, Hóc Môn,TP.HCM
Tổng đài: 19006164
ĐT bàn: 028-730-00555
Mobile: 090-960-8102
Mobile 2: 078-222-2229
Email: info@namvietluat.vn

Hà Nội

VP Việt Luật Hà Nội
Trụ sở: Số 8 ngõ 22 Đỗ Quang (trên đường Trần Duy Hưng), Cầu Giấy, Hà Nội
Tổng đài: 024-373-32666
ĐT bàn: 096-829-3366
Email: congtyvietluathanoi@gmail.com